งานประกาศรางวัลสุดยิ่งใหญ่ที่แฟนๆ ภาพยนตร์เกาหลีรอคอยอย่างงาน Blue Dragon Film Awards ครั้งที่ 40 ได้ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออกมาแล้ว โดยปีนี้งานจะจัดขึ้นในวันที่ 21 พฤศจิกายน ณ Paradise City Hotel and Resort เมืองอินชอน โดยภาพยนตร์ที่เข้าฉายตั้งแต่วันที่ 21 ตุลาคม 2018 ถึง 10 ตุลาคม 2019 จะมีสิทธิ์ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล และมีผู้เชี่ยวชาญในวงการภาพยนตร์สาขาต่างๆ มาทำหน้าที่คัดเลือกเพื่อมอบรางวัล

รางวัลจากงาน Blue Dragon Film Awards ครั้งที่ 40 ที่จะมอบให้กับผู้สร้างสรรค์ภาพยนตร์ในสาขาต่างๆ มีทั้งหมด 18 รางวัล ล่าสุดได้มีประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออกมาแล้ว 15 รางวัล ส่วนอีก 3 รางวัล ได้แก่ รางวัลภาพยนตร์ยอดนิยม รางวัลหนังสั้นยอดเยี่ยม และภาพยนตร์ที่มียอดผู้ชมสูงสุด จะมีการประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลภายในงาน

บงจุนโฮ ผู้กำกับภาพยนตร์เรื่อง Parasite ได้รับความสนใจทั้งจากในและต่างประเทศหลังผลงานการกำกับของเขาสามารถคว้า รางวัล Palme d’Or จากงานเทศกาลภาพยนตร์นานาชาติ เมืองคานส์ โดยในงาน Blue Dragon Film Awards ครั้งที่ 40 ภาพยนตร์เรื่อง Parasite ยังได้รับการเสนอชื่อชิงรางวัลถึง 12 รายการ ส่วนภาพยนตร์เรื่อง Extreme Job และ Swing Kids ได้รับเสนอชื่อเข้าชิง 8 รายการ และ Svaha: The Sixth Finger ได้รับเสนอชื่อเข้าชิง 7 รางวัล

 
What’s Wrong with Secretary Kim? (เลขาหน้าใส ป่วนหัวใจท่านรอง) พากย์ไทย ดูเพลิน ดูฟิน แบบไม่ต้องอ่านซับ แถมภาพคมชัด ดูกันได้ทั้งครอบครัว! ได้ที่ Viuคลิก!
 
โปสเตอร์ภาพยนตร์ Parasite
โปสเตอร์ภาพยนตร์ Extreme Job
โปสเตอร์ภาพยนตร์ Swing Kids
โปสเตอร์ภาพยนตร์ Svaha: The Sixth Finger

ผู้ที่มีรายชื่อเข้าชิงรางวัลในงาน Blue Dragon Film Awards ครั้งที่ 40 จะมีใครกันบ้าง ไปดูกันเลย

Best Picture : รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม 
  • ภาพยนตร์ Extreme Job
  • ภาพยนตร์ Parasite
  • ภาพยนตร์ House of Hummingbird
  • ภาพยนตร์ Swing Kids
  • ภาพยนตร์ E.X.I.T
Best Director : รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ย
  • คังฮยองชอล จากเรื่อง Swing Kids
  • บงจุนโฮ จากเรื่อง Parasite
  • วอนชินยอน จากเรื่อง The Battle: Roar to Victory
  • อีบยองฮอน จากเรื่อง Extreme Job
  • จางแจฮยอน จากเรื่อง Svaha: The Sixth Finger
Best Actor: รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม 
  • รยูซึงรยง จากเรื่อง Extreme Job
  • ซอลคยองกู จากเรื่อง Birthday
  • ซงคังโฮ จากเรื่อง Parasite
  • จองอูซอง จากเรื่อง Innocent Witness
  • โจจองซอก จากเรื่อง E.X.I.T
Best Actress : นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม 
  • โกอาซอง จากเรื่อง A Resistance
  • คิมฮเยซู จากเรื่อง Default
  • อิมยุนอา จากเรื่อง E.X.I.T
  • จอนโดยอน จากเรื่อง Birthday
  • โจยอจอง จากเรื่อง Parasite
Best Supporting Actor : นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
  • คังกียอง จากเรื่อง The Most Ordinary Romance
  • พัคมยองฮุน จากเรื่อง Parasite
  • อีกวางซู จากเรื่อง Inseparable Bros
  • โจอูจิน จากเรื่อง Default
  • จินซอนคยู จากเรื่อง Extreme Job
Best Supporting Actor : นักแสดงสมบทหญิงยอดเยี่ยม 
  • คิมแซบยอก จากเรื่อง House of Hummingbird
  • พัคโซดัม จากเรื่อง Parasite
  • อีจองอึน จากเรื่อง Parasite
  • ฮันนี่ ลี จากเรื่อง Extreme Job
  • จางยองนัม จากเรื่อง Metamorphosis
Best New Director : รางวัลผู้กำกับหน้าใหม่ยอดเยี่ยม
  • คิมโบรา จากเรื่อง House of Hummingbird
  • คิมยอนซุก จากเรื่อง Another Child
  • อีซังกึน จากเรื่อง E.X.I.T
  • อีอ๊กซอบ จากเรื่อง Maggie
  • อีจองอัน จากเรื่อง Birthday
Best New Actor : รางวัลนักแสดงชายหน้าใหม่ยอดเยี่ยม 
  • กงมยอง จากเรื่อง Extreme Job
  • คิมซองชอล จากเรื่อง Battle of Jangsari
  • พัคแฮซู จากเรื่อง By Quantum Physics: A Nightlife Venture
  • พัคฮยองชิก จากเรื่อง Juror 8
  • จองแฮอิน จากเรื่อง Tune In For Love 
Best New Actress : รางวัลนักแสดงหญิงหน้าใหม่ยอดเยี่ยม 
  • คิมฮเยจุน จากเรื่อง Another Child
  • พัคจีฮู จากเรื่อง House of Hummingbird
  • พัคฮเยซู จากเรื่อง Swing Kids
  • อีแจอิน จากเรื่อง Svaha: The Sixth Finger
  • ชเวซูยอง จากเรื่อง Girl Cops
Best Screenplay : รางวัลบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม 
  • ภาพยนตร์ Default
  • ภาพยนตร์  Extreme Job
  • ภาพยนตร์  Parasite
  • ภาพยนตร์ House of Hummingbird
  • ภาพยนตร์  Svaha: The Sixth Finger
Best Cinematography and Lighting : รางวัลกำกับภาพและแสงยอดเยี่ยม 
  • ภาพยนตร์ Parasite
  • ภาพยนตร์ The Battle: Roar to Victory
  • ภาพยนตร์ Svaha: The Sixth Finger
  • ภาพยนตร์ Swing Kids
  • ภาพยนตร์ E.X.I.T
Best Editing : รางวัลตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม 
  • ภาพยนตร์ Extreme Job
  • ภาพยนตร์ Parasite
  • ภาพยนตร์ The Battle: Roar to Victory
  • ภาพยนตร์ Swing Kids
  • ภาพยนตร์ E.X.I.T
Best Music : รางวัลเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
  • ภาพยนตร์ Parasite
  • ภาพยนตร์ Svaha: The Sixth Finger
  • ภาพยนตร์ Swing Kids
  • ภาพยนตร์ E.X.I.T
  • ภาพยนตร์ Tune In For Love
Best Art Direction : รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม 
  • ภาพยนตร์ Parasite
  • ภาพยนตร์ The Battle: Roar to Victory
  • ภาพยนตร์ Svaha: The Sixth Finger
  • ภาพยนตร์ Swing Kids
  • ภาพยนตร์ Tune In For Love
Best Technical Achievement : รางวัลเทคนิคยอดเยี่ยม
  • ภาพยนตร์ Metamorphosis – การแต่งหน้า (makeup)
  • ภาพยนตร์ The Battle: Roar to Victory – ศิลปะการต่อสู้ (martial arts)
  • ภาพยนตร์ Svaha: The Sixth Finger – เทคนิคพิเศษ (visual effects)
  • ภาพยนตร์ Swing Kids – เสื้อผ้า (costumes)
  • ภาพยนตร์ E.X.I.T – นักแสดงแทน (stunts)

อย่าลืมติดตามเป็นกำลังใจให้กับทีมงานและนักแสดงของภาพยนตร์ที่มีรายชื่อเข้าชิงรางวัลจากงาน Blue Dragon Film Awards ครั้งที่ 40 กันนะคะ

ติดตามข่าวสารจากเราได้ที่

Facebook Fanpage : facebook.com/korseries
Twitter : twitter.com/korseries
Website : korseries.com
Youtube : Korseries

Source (1) (2)