kornews

สรุปผลงานประกาศรางวัล 41st Blue Dragon Film Awards

09/02/2021 - bubblesbenjy




และแล้วก็ผ่านพ้นกันไปอีกครั้ง กับงานประกาศรางวัลที่ยิ่งใหญ่ที่สุดอีกงานหนึ่งของวงการภาพยนตร์เกาหลีใต้อย่าง งานประกาศรางวัล 41st Blue Dragon Film Awards (제41회 청룡영화상) หรือ Blue Dragon Film Awards 2020 ที่จัดงานขึ้นในวันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2021 ณ Incheon Paradise City ซึ่งจัดขึ้นเพื่อมอบรางวัลเชิดชูเกียรติในแวดวงภาพยนตร์ในสาขาต่าง ๆ โดยเดิมทีมีกำหนดการจัดงานเดือนธันวาคม 2020 แต่เนื่องจากสถานการณ์การแพร่ระบาดของ COVID-19 ทำให้การประกาศรางวัลถูกเลื่อนออกมาจัดขึ้นในเดือนกุมภาพันธ์ ซึ่งในงานดังกล่าวได้ คิมฮเยซู และ ยูยอนซอก เป็นผู้ดำเนินรายการหลักในค่ำคืนนี้

สำหรับงานประกาศรางวัลในปีนี้ รางวัลสาขา ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Picture) อันทรงเกียรติ ซึ่งเป็นรางวัลที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในค่ำคืนนี้ ตกเป็นของภาพยนตร์เรื่อง The Man Standing Next ภาพยนตร์แนวการเมืองที่ได้รับการเข้าชิงในงาน 41st Blue Dragon Film Awards ถึง 10 สาขา นำแสดงโดยนักแสดงชั้นนำจากวงการบันเทิงเกาหลีใต้อย่าง อีบยองฮอน อีซองมิน อีฮีจุน และ ควักโดวอน ซึ่งเป็นผลงานการกำกับของ ผู้กำกับอูมินโฮ โดยภาพยนตร์เรื่องนี้ก็ได้การันตีความเป็นผลงานคุณภาพ ด้วยการคว้ารางวัลใหญ่ที่สุดงาน ก่อนที่จะไปเป็นตัวแทนภาพยนตร์เกาหลี สานต่อความหวังจาก ‘Parasite’ ด้วยการเข้าชิงรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 93 สาขาภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม ในเดือนเมษายนนี้อีกด้วย

Beyond Evil ดูย้อนหลังได้ที่ Viu คลิก!
   
สำหรับรายชื่อผู้ที่ได้รับรางวัลจาก 41st Blue Dragon Film Awards มีดังต่อไปนี้
  • รางวัลนักแสดงชายหน้าใหม่ยอดเยี่ยม (Best New Actor) : ยูแทโอ – Vertigo
  • รางวัลนักแสดงหญิงหน้าใหม่ยอดเยี่ยม (Best New Actress) : คังมัลกึน – Lucky Chan-Sil
ยูแทโอ
คังมัลกึน
  • รางวัลนักแสดงยอดนิยม (Blue Garden Popularity Star Award) : ยูอาอิน – Voice of Silence / จองยูมี – Kim Ji Young, Born 1982
ยูอาอิน
จองยูมี
  • รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor) : พัคจองมิน – Deliver Us From Evil
  • รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress) : อีซม – Samjin Company English Class
พัคจองมิน
อีซม
  • รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor) : ยูอาอิน – Voice of Silence
  • รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress) : รามีรัน – Honest Candidate
  • รางวัลภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม (Best Short Film) : อีนายอน, โชมินแจ – The Thread
  • รางวัลผู้กำกับหน้าใหม่ยอดเยี่ยม (Best New Director) : ฮงอึยจอง – Voice of Silence
  • รางวัลบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Screenplay) : อิมแดฮยอง – Moonlit Winter
Voice of Silence
Moonlit Winter
  • รางวัลกำกับภาพและแสงยอดเยี่ยม (Best Cinematography and Lighting) : ฮงคยองพโย – Deliver Us From Evil
  • รางวัลตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Editing) : ฮันมียอน – Beasts Clawing at Straws
  • รางวัลเพลงยอดเยี่ยม (Best Music) : Dalpalan – Samjin Company English Class
  • รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม (Best Art Direction) : แบจองยุน – Samjin Company English Class
Deliver Us From Evil
Beasts Clawing at Straws
  • รางวัลเทคนิคยอดเยี่ยม (Best Technical Achievement) : จินจงฮยอน – Ashfall (visual effects)
  • รางวัลภาพยนตร์ยอดนิยม (Audience Choice Award for Most Popular Film) : Ashfall
  • รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม (Best Director) : อิมแดฮยอง – Moonlit Winter
  • ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Picture) : The Man Standing Next

ติดตามข่าวสารและสิ่งที่น่าสนใจจากเราได้ที่


Facebook Fanpage
 : facebook.com/korseries
Twitter
 : twitter.com/korseries
Website
 : korseries.com
Youtube 
: Korseries

Source

Read More Articles


Korupdate






เราใช้คุกกี้เพื่อพัฒนาประสิทธิภาพ และประสบการณ์ที่ดีในการใช้เว็บไซต์ของคุณ คุณสามารถศึกษารายละเอียดได้ที่ นโยบายความเป็นส่วนตัว และสามารถจัดการความเป็นส่วนตัวเองได้ของคุณได้เองโดยคลิกที่ ตั้งค่า

Privacy Preferences

คุณสามารถเลือกการตั้งค่าคุกกี้โดยเปิด/ปิด คุกกี้ในแต่ละประเภทได้ตามความต้องการ ยกเว้น คุกกี้ที่จำเป็น

ยอมรับทั้งหมด
Manage Consent Preferences
  • Always Active

บันทึก